Sử dụng và thủ thuật Notepad ++ cho nukeviet

Tải miễn phí bộ cài đặt Notepad ++

Hướng dẫn cấu hình notepad++ nhận định dạng tpl

I. Xóa dòng + điều kiện

1. Xóa các dòng có chứa kí tự (delete line if contains)

Ví dụ cần xóa tất cả các dòng có chứa từ “help
Bước 1. Menu Search -> Mark ... hoặc Ctr + F chọn Tab là Mark Bước 2. Nhập từ khóa vào ô Find what là: help Bước 3. Check vào Bookmark line và Wrap aroud -> click vào Mark All (nó sẽ đánh dấu tất cả các dòng có chứa từ help) Bước 4: Menu -> Bookmark -> Remove Bookmarked Lines (xóa tất cả các dòng đã book mark)
2. Xóa các dòng không chứa kí tự (delete line if not contains)

Các bước 1,2,3 giống như trên. Bước 4: Menu -> Bookmark -> Remove Unmarked Lines (xóa tất cả các dòng không book mark)
3. Xóa các dòng trắng (delete blank lines)

Menu Edit -> Line Operations -> Remove Empty Lines (Containing Black Character)
4. Xóa dòng ít hơn n kí tự (Removing lines with less than n characters)

Ví dụ xóa dòng có ít hơn 10 kí tự
^.{0,10}(\r\n?|\n|$)
5. Xóa dòng nhiều hơn n kí tự (Removing lines with than more n characters)

Ví dụ xóa dòng có nhiều hơn 10 kí tự
.{10}.+(\r?\n|\n|$)
II. Thêm kí tự vào dòng

1. Thêm kí tự vào đầu dòng (Insert characters to begin line)

Ví dụ thêm vào từ help vào đầu, ở tất cả các dòng.
Find What: ^ -> Replace with: help
2. Thêm kí tự vào cuối dòng (Insert characters to end line)

Ví dụ thêm vào từ help vào cuối, ở tất cả các dòng.
Find What: $ -> Replace with: help
III. Xóa kí tự trong dòng

1.Xóa dấu kí tự cuối cùng trong dòng.

ví dụ xóa kí tự / ở cuối dòng
Find What: /$ -> Replace with: để trống
2.Xóa ký tự ở đầu dòng.

Ví dụ xóa https:// ở đầu dòng
Find What: ^https:// -> Replace with: để trống
3. Xóa tất cả ký tự ở sau 1 một ký tự nào đó

Ví dụ xóa tất cả ký tự ở sau từ help trong dòng
Find What: help.* -> Replace để trống
4. Xóa tất các ký tự ở trước 1 ký tự nào đó trong dòng

Ví dụ xóa tất cả ký tự ở trước từ help trong dòng
Find What: ^.+help -> Replace để trống
5. Xóa tất cả số (numbers) trong dòng

Find What: [0-9]+ -> Replace để trống
6. Xóa dấu chấm đầu tiên trong dòng

Find What: ^.?(.*) -> Replace: \1
IV. Tìm ký tự trong dòng

1.Tìm dòng có 3 số liên tiếp sau

Find what: /d/d/d

Loại bỏ dữ liệu trùng nhau bằng Notepad ++

Xóa các hàng trùng nhau trên notepad ++ thiệt dễ dàng chỉ với 1 vài thao tác đơn giản. Đôi khi bạn cần loại bỏ các dữ liệu trùng nhau trong nội dung văn bản. Có 2 cách cho bạn sử dụng đó là dùng Replace và TextFX.

Cách 1: Dùng TextFX Characters

Để remove dữ liệu trùng nhau trong Notepad ++ chúng ta cần Install một plugin đó là TextFX Characters bằng cách:
Plugins -> Plugin Manager -> Show Plugin Manager -> Available tab -> TextFX -> Install
Sau khi cài đặt xong khởi động lại Notepad ++.
Hãy đảm bảo rằng “Sort outputs only unique…” đã được check. Kiểm tra trong TextFX -> TextFX Tools
Sau đó bôi đen toàn bộ văn bản (Ctrl + A) -> TextFX -> TextFX Tools -> Click vào “Sort lines case sensitive” hoặc “Sort lines case insensitive”.
Cách 2: Dùng trực tiếp Replace

Kể từ phiên bản 6.0 trở đi người dùng có thể trực tiếp loại bỏ các dòng trùng nhau bằng regex của notepad++.
(.*?)$\s+?^(?=.*^\1$)
Chỉnh như cấu hình bên dưới.

Bonus: Xóa dòng ít hơn 40 kí tự
Tìm và thay thế cụm từ sau:
^.{0,40}(\r\n?|\n|$)
Thêm vào cuối dòng thì
Find What: $ --> Replace With: "Nội dung cần thêm"
nhớ check vào Regular exprission
Done!

Thành viên quá tích cực
Quản trị viên
Kết hợp Notepad ++ và FTP
Mở Notepad ++ -> Plugin -> Plugin Manager -> Show Plugin Manager
Tab Available tìm đến plugin NppFTP -> Install

Sau khi install xong Plugins -> NppFTP -> Show NppFTP Window trong cửa Sổ hiện ra chọn
Profile settings -> Cấu hình Ip host + Port + Username + Password như đã được cung cấp khi mua hosting -> Ok
Sau đó chọn biểu tượng hình cái phích cắm vào nhau í, chọn profile vừa cấu hình trên lúc này sẽ được connect với hosting luôn
Không cần trình FTP khác ngoài thằng Notepad++ ra, sửa xong save lại nó sẽ tự động upload luôn lên host nhé

Thành viên quá tích cực
Quản trị viên
Sử dụng Emmet hỗ trợ việc code nhẹ nhàng hơn
Tại sao phải sử dụng Emmet cho việc code đôi khi người tính không bằng ....máy tính việc code sai 1 ký tự thôi cũng để lại hậu quả khôn lường !:30:
Emmet sẽ giúp luôn các phần còn lại nếu thông thạo thì việc code sẽ nhanh gấp n lần đấy (n là số tự nhiên >0 nhé)
Tab Available tìm đến plugin Emmet -> Install -> Ok tầm mấy cái rồi Notepad++ nó sẽ yêu cầu restart lại Ok luôn

Thiết lập phím tắt Setting -> Shortcut Mapper... chọn tab Plugin Commands
Ở đây có 2 trường là: Expand abbreviation và Wrap with abbreviation sẽ bị màu đỏ tức là trùng với hotkey có sẵn của Notepad++ nên ta sẽ thay đổi luôn

Sau đó trở lại gõ html:5 rồi bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + Backspace xem nào !!!
Hoặc ul>li*10 rồi Ctrl + Alt + Backspace xem sao nhé !!

Bonus cái cờ nhíp:
Bonus luôn cái link dành cho pro: https://docs.emmet.io/abbreviations/syntax/:16:

Thích: lykimhiep
Thành viên năng động
Sử dụng Emmet hỗ trợ việc code nhẹ nhàng hơn
Tại sao phải sử dụng Emmet cho việc code đôi khi người tính không bằng ....máy tính việc code sai 1 ký tự thôi cũng để lại hậu quả khôn lường !:30:
Emmet sẽ giúp luôn các phần còn lại nếu thông thạo thì việc code sẽ nhanh gấp n lần đấy (n là số tự nhiên >0 nhé)
Tab Available tìm đến plugin Emmet -> Install -> Ok tầm mấy cái rồi Notepad++ nó sẽ yêu cầu restart lại Ok luôn

Thiết lập phím tắt Setting -> Shortcut Mapper... chọn tab Plugin Commands
Ở đây có 2 trường là: Expand abbreviation và Wrap with abbreviation sẽ bị màu đỏ tức là trùng với hotkey có sẵn của Notepad++ nên ta sẽ thay đổi luôn

View attachment 1120

Sau đó trở lại gõ html:5 rồi bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + Backspace xem nào !!!
Hoặc ul>li*10 rồi Ctrl + Alt + Backspace xem sao nhé !!

Bonus cái cờ nhíp:
Bonus luôn cái link dành cho pro: https://docs.emmet.io/abbreviations/syntax/:16:
Mình chủ yếu dùng Zen coding. Ctrl+ E

Thành viên mới
Mình đánh giá cao bài viết + nhận xét của các bạn . Tiếc 1 điều là mình hiểu mình chết liền . Có lẽ nó chỉ dùng cho thời kỳ đồ đá củaNote . Ngay cả cái video của bài viết mình để ý là post năm 12/2017 ( nên là 0017 thì đúng hơn ) mà giờ ko xem đc . Đúng là các bạn khác biệt , khác biệt đến độ tôi mới đọc xong mà phải đăng ký tài khoản để vào viết mấy lời . Mới nói về bài viết , chưa nói đến nội dung mà đã thấy có sự khác biệt ở đây rồi
. Và nội dung bài viết thế nào ? Để xem ... Mấy bạn thử đưa bài viết này cho 1 người nào đó đọc xem , bài viết có giúp đc họ ko ? Bài viết dành cho các em thiếu nhi thời kỳ năm ấy chứ ko fai năm nay . Vậy mà vẫn để đc. Admin đấy . Tạo ra forum để lôi kéo , để tạo dựng với ý nghĩa là giúp đỡ , chia sẽ những thông tin dành cho ng đọc điều này tôi rất ngưỡng mộ với điều kiện tôn trọng người đọc chúng tôi , chứ ko fai post lên những cái ko đúng , và sai với thực tế . Những điều này dành cho 1 diễn đàn ... xuyên tạc . Nếu nó ở diễn đàn này thì lôi kéo ai ? Chia sẽ cho ai ?
Vấn đề tôi muốn nói ở đây , đó là ko phải post lên là xong . Nếu mà ai cũng suy nghĩ như vậy thì cứ copy từ diễn đàn này , ném qua diễn đàn của mình , và cứ để đó , ko cần quan tâm đến nó và liệu nó có giúp đc cho người đọc hay ko các bạn cũng MAKENO. Tôi ko nói các bạn fai xóa nó đi , hoặc khóa bài viết . Thay vì làm như thế các bạn có thể chỉnh sửa mà . Và tôi khẳng định rằng nó sẽ giúp ích nhiều người cũng như đúng với những gì Admin cần . Nếu tôi nhận xét ở đây là " Thằng admin ăn cắp bài viết " , chuẩn và ko thể chỉnh . Bởi vì nó đúng với thực tế .
Mong rằng ai đó đọc và hiểu những gì tôi nói . Có thể xóa bài viết với sự thay đổi cần thiết . Đó là điều tôi mong đợi . Còn ko thì bạn có thể đối đáp lượm liền với tôi vì cho rằng tôi nói lung tung . Tôi sẽ tiếp các bạn bất cứ lúc nào các bạn cần .
VN nên có nhiều diễn đàn như thế này để giúp ích cho cộng đồng người VN chúng ta phát triển thêm .

Thành viên quá tích cực
Quản trị viên
Mình đánh giá cao bài viết + nhận xét của các bạn . Tiếc 1 điều là mình hiểu mình chết liền . Có lẽ nó chỉ dùng cho thời kỳ đồ đá củaNote . Ngay cả cái video của bài viết mình để ý là post năm 12/2017 ( nên là 0017 thì đúng hơn ) mà giờ ko xem đc . Đúng là các bạn khác biệt , khác biệt đến độ tôi mới đọc xong mà phải đăng ký tài khoản để vào viết mấy lời . Mới nói về bài viết , chưa nói đến nội dung mà đã thấy có sự khác biệt ở đây rồi
. Và nội dung bài viết thế nào ? Để xem ... Mấy bạn thử đưa bài viết này cho 1 người nào đó đọc xem , bài viết có giúp đc họ ko ? Bài viết dành cho các em thiếu nhi thời kỳ năm ấy chứ ko fai năm nay . Vậy mà vẫn để đc. Admin đấy . Tạo ra forum để lôi kéo , để tạo dựng với ý nghĩa là giúp đỡ , chia sẽ những thông tin dành cho ng đọc điều này tôi rất ngưỡng mộ với điều kiện tôn trọng người đọc chúng tôi , chứ ko fai post lên những cái ko đúng , và sai với thực tế . Những điều này dành cho 1 diễn đàn ... xuyên tạc . Nếu nó ở diễn đàn này thì lôi kéo ai ? Chia sẽ cho ai ?
Vấn đề tôi muốn nói ở đây , đó là ko phải post lên là xong . Nếu mà ai cũng suy nghĩ như vậy thì cứ copy từ diễn đàn này , ném qua diễn đàn của mình , và cứ để đó , ko cần quan tâm đến nó và liệu nó có giúp đc cho người đọc hay ko các bạn cũng MAKENO. Tôi ko nói các bạn fai xóa nó đi , hoặc khóa bài viết . Thay vì làm như thế các bạn có thể chỉnh sửa mà . Và tôi khẳng định rằng nó sẽ giúp ích nhiều người cũng như đúng với những gì Admin cần . Nếu tôi nhận xét ở đây là " Thằng admin ăn cắp bài viết " , chuẩn và ko thể chỉnh . Bởi vì nó đúng với thực tế .
Mong rằng ai đó đọc và hiểu những gì tôi nói . Có thể xóa bài viết với sự thay đổi cần thiết . Đó là điều tôi mong đợi . Còn ko thì bạn có thể đối đáp lượm liền với tôi vì cho rằng tôi nói lung tung . Tôi sẽ tiếp các bạn bất cứ lúc nào các bạn cần .
VN nên có nhiều diễn đàn như thế này để giúp ích cho cộng đồng người VN chúng ta phát triển thêm .
Cứ để ở đây và chẳng ai quan tâm. Thế nhé, diễn đàn xuyên tạc thì té giùm còn góp gió làm gì cho xuyên tạc thêm hở bạn. Thế nhé !