Xin tư vấn chọn đuôi tên miền .com.vn hay .vn để google hỗ trợ SEO tốt hơn

Thành viên năng động
Báo cáo các bác em có 2 tên miền đuôi .vn và .com.vn ví dụ như abc.vn và abc.com.vn, em đăng ký năm 2011 và dùng đến giời. Do kinh phí hạn chế nên em tính bỏ đi một trong 2 cái tên miền, chỉ dùng 1 cái hoặc đuôi .vn hoặc đuôi .com.vn. Trước đây em để thằng .vn là chính khi gõ abc.com.vn thì cũng trỏ về abc.vn nhưng khổ cái panpage facebook của site lại là abc.com.vn. và có hơn 5 nghìn thành viên. Thằng google index thì là abc.vn vì nó là tên miền chính của em, theo thứ tự ưu tiên tên miền theo vùng của google thì em thấy thằng .vn được ưu tiên hơn thằng .com.vn nhưng ngó nghiêng qua một số site em thấy rất nhiều site có 2 tên miền vd như 123.vn và 123.com.vn thì lại trỏ về 123.com.vn mà thấy mấy site ấy toàn chuyên về dịch vụ seo, chắc phải có lý do gì đó họ mới chọn vậy. Hoang mang quá nên nhờ các bác chỉ giáo giúp em nên sử thằng abc.vn hay abc.com.vn để hỗ trợ seo tốt hơn với ạ .

Thành viên mới
Theo cá nhân mình thì tên miền .vn sẽ hơn .com.vn (tên miền hay thì nên giữ lại vì phí gia hạn cũng nhỉnh hơn chút so với miền quốc tế thôi) , còn link page facebook có thể đổi lại được bạn nhé !

Sở dĩ .vn SEO tốt hơn 1 phần vì là tên miền cấp cao và được chuyển hướng tới vùng Việt Nam (Mặc định trong wmt)
Còn .com.vn thì các doanh nghiệp Việt Nam thường dùng.

Thích: pkcuongit
seo tốt hay ko do nội dung và người làm seo, nên dùng .vn cho nhanh gọn dễ nhớ, ngắn lên seo cũng ác

Thành viên năng động
tên miền .vn sẽ tốt hơn .com.vn vì nó là cấp 1.

--= Roll With The Wind =--
Quản trị viên
Đuôi nào cũng tốt nhé !
Đừng có lấy ba cái đuôi .xxx là được.

Thành viên năng động
Đuôi nào cũng tốt nhé !
Đừng có lấy ba cái đuôi .xxx là được.
Nhưng cái nào tốt hơn thì .vn lại tốt hơn cho SEO ở Việt Nam

Quản trị viên
Không hẳn thế đâu ạ. :D

Thành viên năng động
Không hẳn thế đâu ạ. :D
Xin nhờ bác chỉ giáo để em mở mang tầm mắt và có sự lựa chọn hợp lý nhất cả về kinh tế lẫn giúp SEO thân thiện với thằng google nhất !

Xin nhờ bác chỉ giáo để em mở mang tầm mắt và có sự lựa chọn hợp lý nhất cả về kinh tế lẫn giúp SEO thân thiện với thằng google nhất !
nội dung bài viết, chú tâm cái đó

Thành viên năng động
nội dung bài viết, chú tâm cái đó
Cảm ơn bác Nhím đã chỉ giáo !:82:

Quản trị viên
Về domain thì thế này, bạn kinh doanh tại VN thì nên tìm cái .vn để người mua tin tưởng hơn.
Nếu đa quốc gia thì .com.

Chọn 1 làm tên miền chính, còn thì mua sẵn các tên miền gần giống, tên miền phái sinh để tránh bị SEO bẩn ảnh hưởng đến thương hiệu, uy tín là được.

Nói chung nó ảnh hưởng đến tâm lý, hành vi của người dùng chứ ko ảnh hưởng đến thứ hạng SEO đâu :D

Thích: pkcuongit
Thành viên mới
tên miền càng ngắn càng tốt dễ nhớ dễ hiểu nên .vn sẽ ngon hơn .com.vn, link dài k tốt bằng link ngắn

Thành viên mới
Bạn tham khảo thử ở đây nhé https://tinohost.com/ten-mien/ giá rẻ, uy tín còn tên miền thì .com hay .vn thì nếu seo ở thị trường Việt Nam thì .vn tốt hơn tí nhưng làm thương hiệu thì .com tốt hơn nhiều